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1. Utangulizi

Bajeti ya Serikali ni mpango unaoonesha namna Serikali
itakavyokusanya na kutumia fedha katika kipindi cha mwaka
mmoja kwa kuzingatia vipaumbele vya nchi. Kupitia bajeti, Serikali
inapanga kutumia mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali
yatakayokusanywa kwa ajili ya kugharamia utoaji wa huduma kwa

wananchi kama vile elimu, afya, maji na barabara.

Bajeti ya Serikali Toleo la Mwananchi ni kijitabu kinachoandaliwa
kwa lugha rahisi inayoeleweka kwa wananchi na wadau wote.
Kijitabu hiki kinatoa taarifa za msingi kuhusu mapato na matumizi
ya Serikali, vipaumbele vya kisekta pamoja na sera za uchumi
jumla kwa mwaka husika wa fedha. Dhumuni la toleo hili la bajeti
ni kuongeza uwazi, uwajibikaji na ushiriki wa wananchi katika

mchakato mzima wa bajeti ya Serikali.

Aidha, dhima kuu ya Bajeti ya Mwaka 2024/25 kama ilivyokubaliwa
na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni “ Mageuzi
Endelevu ya Kiuchumi kupitia Uimarishaji wa Sera za Kibajeti na
Uwekezaji katika Kuhimili na Kukabifiana na Mabadiliko ya

Tabianchi kwa Maendeleo ya Wananchi’

1.1 Mchakato wa Bajeti ya Serikali

Mchakato wa bajeti ya Serikali ni mzunguko endelevu wa mwaka
mzima, kuanzia hatua ya uandaaji na uidhinishwaji wa Mwongozo
wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti hadi utekelezaji wake.

Kielelezo kifuatacho kinaonesha mchakato wa Bajeti ya Serikali.
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2. Shabaha za Uchumi Jumla
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Ukuaji wa Pato la Taifa kufikia asilimia 5.4
mwaka 2024 kutoka ukuaji wa asilimia 5.1
mwaka 2023

Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na
kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo wa
tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0
- 5.0 katika muda wa kati

Mapato ya ndani kufikia asilimia 15.8 ya Pato
la Taifa mwaka 2024/25 ikilinganishwa na
matarajio ya asilimia 15.4 mwaka 2023/24

Mapato ya kodi kufikia asilimia 12.9 ya Pato la
Taifa mwaka 2024/25 ikilinganishwa matarajio
ya asilimia 12.6 mwaka 2023/24

Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa
kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa
bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi

kisichopungua miezi minne (4)

Kuwa na nakisi ya bajeti (ikijumuisha

M misaada) isiyozidi asilimia 3.0 ya Pato la
Taifa.

3. Misingi ya Bajeti

Uandaaji wa shabaha za uchumi jumla kwa mwaka 2024/25

umezingatia misingi ifuatayo:

Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli
za uwekezaji na biashara;

Kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili ha yasiyo ya
asili ikiwemo ukame, vita, magonjwa ya mlipuko, mafuriko;
Kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika
masoko ya fedha na bidhaa;

Kuendelea kuimarika kwa upatikanaji na usalama wa
chakula nchini; na

Uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani na

nchi jirani.



4. Vipaumbele vya Bajeti ya Mwaka 2024 /25

Serikali itaendelea kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa katika
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -
2025/26 ambavyo vimegawanyika katika maeneo matano.
Maeneo hayo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi,
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma,
kukuza uwekezaji na biashara, kuchochea maendeleo ya watu na

kuendeleza rasilimali watu.

Kwa mwaka 2024/25, Serikali itaendelea kukamilisha miradi ya
kielelezo na kimkakati, kuimarisha sekta za uzalishaji, kuimarisha
rasilimali watu hususani katika sekta za huduma za jamii,
kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali, na
kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara na uwekezaji wa sekta
binafsi. Aidha, maeneo mengine ya muhimu katika utekelezaji wa
bajeti ya mwaka 2024/25 ni kugharamia mishahara ya watumishi
wa umma, deni la Serikali, Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa
Mwaka 2024, maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025,
maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, na maandalizi ya
michuano ya mpira wa miguu ya mataifa ya Afrika (AFCON) ya

mwaka 2027 ikiwa ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa viwanja.

5. Je, Serikali inatarajia kukusanya mapato kutoka
vyanzo vipi?
Serikali inatarajia kukusanya mapato jumla ya shilingi trilioni 49.35
kwa ajili ya kugharamia matumizi yake. Mapato yatokanayo na
vyanzo vya ndani yanakadiriwa kuwa shilingi trilioni 34.61 na
mapato kutoka vyanzo vya nje ikiwemo misaada na mikopo ni
shilingi trilioni 14.74.

5.1 Mikakati ya Kuongeza ukusanyaji wa Mapato ya
Serikali

Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuongeza

mapato ya ndani ili kupunguza utegemezi wa kibajeti na

kuchochea maendeleo ya Taifa letu. Hatua hizo ni pamoja na:

i. Kuendelea kuhimiza matumizi ya Kumbukumbu Namba
ya Malipo (Control Number) katika kufanya malipo
yote ya Serikali ili kudhibiti upotevu wa mapato;

ii. Serikali itaendelea kuboresha vyanzo vya mapato kwa
kuhakikisha vinaakisi misingi ya ukusanyaji mapato;

iii. Utoaji elimu kwa umma kuhusu ulipaji kodi utakuwa
endelevu ili kuongeza uhiari wa kulipa kodi na kuhakikisha
kodi stahiki inakusanywa;

iv.  Serikali itaendelea kutambua walipakodi wapya ikiwemo

kusajili kampuni za kimataifa zinazoendesha biashara



Vi.

Vii.

viii.

kidijitali hapa nchini kupitia mfumo wa usajili
uliorahisishwa;

Serikali inaendelea kufanya maboresho ya mifumo ya
taasisi zinazotoa huduma zinazohusiana ili kutoa ankara
jumuishi ya malipo itakayorahisisha upatikanaji wa mapato
kwa wakati na kupunguza muda wa utoaji wa huduma kwa
wananchi;

Serikali imeendelea kuwekeza kwenye matumizi vya
TEHAMA ili kuhakikisha mifumo ya Serikali inabadilishana
taarifa kwa urahisi na usahihi, kuondoa urudufu na
kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi wa fedha za umma;
Serikali inakusudia kuanzisha Tuzo ya Uzalendo kupitia
Mfumo wa Usimamizi wa Risiti za Kielektroniki ili
kuhamasisha tabia ya wananchi kudai risiti stahiki pindi
wanapofanya manunuzi, na wafanyabiashara kutoa risiti
kwa hiari pale wanapofanya mauzo; na

Serikali kuendelea kuongeza juhudi za kuboresha mazingira
wezeshi ya ufanyaji biashara na uwekezaji kwa kurahisisha

taratibu na kanuni za uanzishaji na uendeshaji.

MALIPO YOTE
YA SERIKALI LAZIMA
UWE NA NAMBA
YA MALIPO

ASANTE
NINA YANGU

6. Je, matumizi ya Serikali kwa mwaka 2024 /25 ni yapi?
Katika mwaka 2024/25 Serikali inatarajia kutumia shilingi trilioni
49.35 kugharamia mabhitaji mbalimbali ikiwemo:

i. Mishahara ya watumishi shilingi trilioni 11.77;

ii.  Malipo ya riba shilingi trilioni 5.58;

iii.  Malipo ya mtaji shilingi trilioni 7.54;

iv. Miradi ya maendeleo inayogharamiwa na fedha za ndani

shilingi trilioni 12.32;
v. Miradi ya maendeleo inayogharamiwa na fedha za nje

shilingi trilioni 3.64; na
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6.1

Vi.

Undeshaji wa shughuli za Serikali shilingi trilioni 8.50.

Hatua za Usimamizi wa Matumizi ya Fedha Za Umma
Kuimarisha uwajibikaji na udhibiti katika matumizi ya fedha
za umma kwa kusimamia utekelezaji wa sheria, miongozo
na nyaraka mbalimbali za Serikali;

Kuendelea kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA
katika utekelezaji wa shughuli za Serikali ikijumuisha
mifumo ya usimamizi wa rasilimali watu, malipo serikalini,
ununuzi wa umma na usimamizi wa mali za Serikali;
Kuimarisha usimamizi wa taratibu za ununuzi wa umma ili
kuhakikisha ununuzi wa umma unakuwa wenye tija na
kuendana na thamani ya fedha;

Kupunguza safari za ndani na nje na kupunguza ukubwa
wa uwakilishi kwenye mikutano ya ndani na nje ya nchi;
Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Kugharamia Miradi ya
Maendeleo kwa Kutumia Vyanzo Mbadala ili kupunguza
utegemezi wa bajeti ya Serikali Kuu; na

Kuimarisha vitengo vya ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha

shughuli zinazotekelezwa zinaakisi thamani halisi ya fedha.

7. Mgawanyo wa Matumizi kwa Mamlaka za Serikali za
Mitaa
Baadhi ya maeneo yaliyopewa kipaumbele katika matumizi ya
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni:
i.  Shilingi bilioni 401.6 kwa ajili ya Elimu Bila Ada kwa shule
za msingi na sekondari;

ii.  Shilingi bilioni 243.9 kwa ajili ya usimamizi wa mitihani ya
Kitaifa;

iii.  Shilingi bilioni 17.9 kwa ajili ya ukamilishaji wa miradi
viporo ha maboma ya vyumba vya madarasa vilivyojengwa
na wananchi, mabwalo na mabweni katika shule za msingi
na sekondari;

iv.  Shilingi bilioni 64.8 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya
utawala, nyumba za Wakurugenzi na Wakuu wa Idara;

v. Shilingi bilioni 68.8 kwa ajili ya ukamilishaji wa hospitali za
wilaya, vituo vya afya, zahanati pamoja na ukarabati wa
hospitali kongwe za halmashauri; na

vi.  Shilingi bilioni 36.2 kwa ajili ya Mfuko wa Kuchochea
Maendeleo ya Jimbo.

Aidha, Serikali imetenga shilingi bilioni 541.27 fedha za mapato
ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ikiwemo ujenzi na ukamilishaji wa miundombinu ya

afya, elimu, utawala na uchumi.



8. Matumizi ya Serikali Kisekta

Maji, Makazi na Maendeleo ya Hifadhi ya Jamii
Jamii 6%

Huduma za Utawala na Deni la
Serikali
32%

Ulinzi, Utawala wa Sheria na
Usalama
13%
Maendeleo ya Uchumi
25%

8.1 Sekta ya Elimu
Sekta ya Elimu imetengewa shilingi trilioni 6.16! katika maeneo ya
vipaumbele kama ifuatavyo:-
i.  Shilingi trilioni 4.39 kwa ajili ya elimu ya awali, msingi na
sekondari, vyuo vya ualimu, ukaguzi wa shule, elimu ya

watu wazima na elimu isiyo rasmi;

! Kiasi hiki hakijumishi shilingi bilioni 66.55 ya vyuo katika sekta mbalimbali

Shilingi trilioni 1.34 kwa ajili ya elimu ya juu, sayansi na
teknolojia ikijumuisha shilingi bilioni 787.4 kugharamia
mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu;

Shilingi bilioni 196.53 kwa ajili ya elimu ya ufundi na
mafunzo ya ufundi stadi;

Shilingi bilioni 157.18 kwa ajili ya matumizi ya utawala; na

Shilingi bilioni 72.37 kwa ajili ya Sayansi na Teknolojia.

BAJETI 2024/25
SERIKALI IMETENGA
SHILING! BILIONI 403.6
KWA AJILI YA ELIMU BILA
MALIPO KWA SHULE ZA
MSING! NA SEKONDARI



8.2 Sekta ya Afya

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 2.54. Baadhi ya

maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo:

Shilingi trilioni 1.06 kwa ajili ya kuboresha huduma za tiba
na miundombinu katika hospitali za rufaa ngazi ya kanda
na taifa;

Shilingi bilioni 901.82 kwa ajili ya kuboresha huduma na
miundombinu ya afya katika hospitali za wilaya;

Shilingi bilioni 310.73 kwa ajili ya huduma za kinga ikiwemo
ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba,
vitendanishi na chanjo;

Shilingi bilioni 170.27 kwa ajili ya kuboresha huduma na
miundombinu ya afya katika zahanati na vituo vya afya; na
Shilingi bilioni 95.65 kwa ajili ya kugharamia shughuli za

utawala na rasilimali watu katika utoaji wa huduma za afya.
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8.3 Sekta ya Hifadhi ya Jamii

Serikali imetenga shilingi trilioni 2.65 kwa ajili ya Sekta ya Hifadhi
ya Jamii. Baadhi ya shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na:
kuwezesha makundi maalum hususan wafanyabiashara wadogo
wakiwemo machinga, mama/baba lishe, waendesha bodaboda na
bajaji kupitia utoaji wa mikopo; kuimarisha uhai na ustahimilivu
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; kuboresha utoaji wa huduma
za afya kwa watoto na wazee; kuimarisha miundombinu katika
vyuo vya maendeleo ya jamii; na kukarabati na kujenga vituo vya

wazee na shule za watoto za maadilisho.



8.4 Sekta ya Ulinzi, Usalama na Utii wa Sheria
Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 5.49. Baadhi ya
maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo:-
i.  Shilingi trilioni 3.32 kwa ajili ya kuimarisha ulinzi wa Taifa;
ii.  Shilingi trilioni 1.70 kwa ajili ya kudumisha amani na
usalama wa raia na mali zao; na
iii.  Shilingi bilioni 465.89 kwa ajili ya kuimarisha utawala wa

Sheria.

8.5 Sekta ya Huduma za Utawala na Deni la Serikali
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 13.23 kugharamia shughuli
mbalimbali kama ifuatavyo:

i.  Shilingi trilioni 5.58 kwa ajili ya kugharamia malipo ya riba;

ii.  Shilingi trilioni 5.06 kwa ajili ya shughuli za utawala;

iii.  Shilingi trilioni 2.34 kwa ajili ya shughuli za fedha na uchumi
ikijumuisha shilingi bilioni 167.1 za maandalizi ya uchaguzi
mkuu 2025; na

iv.  Shilingi bilioni 240.75 kwa ajili ya shughuli za mambo ya

nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki.

8.6 Sekta ya Maendeleo ya Uchumi

8.6.1 Sekta ya Kilimo

Katika mwaka wa fedha 2024/25, Sekta ya Kilimo ambayo
inajumuisha mifugo na uvuvi imetengewa jumla ya shilingi trilioni
1.93 kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa shughuli muhimu
zitakazowezesha mapinduzi ya kilimo kuwa chenye tija na
kinachowanufaisha wakulima. Baadhi ya maeneo ambayo

matumizi yameelekezwa ni pamoja na:

i.  Shilingi bilioni 230.0 kwa ajili ya ruzuku ya mbolea kwa
msimu wa kilimo wa 2024/25;

ii.  Shilingi bilioni 70.0 kwa ajili ya kuiwezesha Kampuni ya
Mbolea Tanzania (TFC); kununua na kusambaza mbolea
kwenye maeneo yasiyovutiwa na soko;

iii.  Shilingi bilioni 40.7 kwa ajili ya kununua pembejeo za zao
la korosho;

iv.  Shilingi bilioni 36.2 kwa ajili ya kuwezesha Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kununua tani 100,000 za
chakula ili kuongeza usalama wa chakula nchini;

v.  Shilingi bilioni 10.0 kwa ajili ya kuwezesha Mfuko wa
Pembejeo kutoa mikopo kwa wakulima (vijana na

wanawake);
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Vii.

viii.

Xi.

Xii.

Xiii.

Xiv.

Shilingi bilioni 34.9 kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu na
miche bora ya kilimo;

Shilingi bilioni 32.1 kwa ajili ya shughuli za utafiti wa kilimo;
Shilingi bilioni 28.5 kwa ajili ya utekelezaji wa programu ya
jenga kesho iliyo bora (BBT) ikiwa ni pamoja na kilimo cha
umwagiliaji kwenye mashamba makubwa;

Shilingi bilioni 150.0 kwa ajili ujenzi wa bandari ya uvuvi ya
Kilwa;

Shilingi bilioni 28.1 kwa ajili ya kuiwezesha Wakala wa
Maabara za Mifugo Tanzania (TVLA) kuboresha maabara
zake na upatikanaji wa chanjo muhimu 13 za mifugo;
Shilingi bilioni 13.8 kwa ajili ya kuboresha hekta 20,000 za
malisho na chakula cha mifugo pamoja na kuanzisha kambi
maalum ya kuongeza thamani ya mifugo katika ranchi ya
Mkata;

Shilingi bilioni 25.9 kwa ajili ya ununuzi wa boti za uvuvi
180 pamoija na vifaa vya uvuvi na kujenga masoko na mialo
ya samaki;

Shilingi bilioni 92.9 kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa mapya
100 na kumalizia ujenzi wa mabwawa 14 unaoendelea;
Shilingi bilioni 87.5 kwa ajili ya kugharamia ujenzi

unaoendelea wa skimu 53 zenye jumla ya hekta 202,257.46

XV.

8.6.2

pamoja na mashamba makubwa ya pamoja chini ya
programu ya jenga kesho iliyo bora; na

Shilingi bilioni 20.5 kwa ajili ya kuanza uendelezaji wa

miundombinu ya umwagiliaji kwenye mabonde 22 yenye
jumla ya hekta 306,361.

BAJETI 2024/25
IMETENGA SHILING! BILIONI
10.0 KWA AJILI YA KUWEZESHA
MFUKO WA PEMBEJEO KUTOA
MIKOPO KWA WAKULIMA

Sekta ya Nishati

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.88 ili kutekeleza vipaumbele

mbalimbali ikiwemo:



i.  Shilingi bilioni 659.0 kwa ajili ya miradi ya kuzalisha umeme
ikijumuisha shilingi bilioni 620.0 kwa ajili ya kumalizia ujenzi
wa Bwawa la Julius Nyerere Megawati 2115;

ii.  Shilingi bilioni 11.0 kwa ajili ya uzalishaji na usambazaji
nishati safi ya kupikia;

iii.  Shilingi bilioni 200.0 kwa ajili ya ukarabati na uboreshaji wa
Gridi ya Taifa;

iv.  Shilingi bilioni 350.0 kwa ajili ya usambazaji umeme vijijini;

v.  Shilingi bilioni 254.0 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya
kusafirisha, kusambaza na kupoza umeme; na

vi.  Shilingi bilioni 61.0 kwa ajili ya utafutaji wa mafuta na gesi
asilia katika vitalu vya kimkakati na ujenzi wa miundombinu

ya kusafirisha na kusambaza gesi asilia na mafuta.

8.6.3 Sekta ya Madini

Kwa kutambua umuhimu wa mchango wa Sekta ya Madini katika
kukuza uchumi wa Taifa, Serikali imetenga shilingi bilioni 231.90
kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo:
uendelezaji wa madini muhimu na madini mkakati kwa kufanya
utafiti wa mabhitaji ya madini hayo ili kuyafikia masoko mbalimbali
duniani na kuvutia wawekezaji; uongezaji thamani madini kwa
kutengeneza bidhaa zitokanazo na madini ghafi; uanzishwaji wa

minada na maonesho ya madini ya vito; kuendelea kufanya utafiti

na ugani wa jiosayansi ikiwemo utafiti wa kina wa jiofizikia;
kuwaendeleza wachimbaji wadogo kwa kutoa mafunzo ya mara
kwa mara kuhusu masuala muhimu ya kuzingatia katika
uendeshaji wa shughuli za madini, kuwatengea maeneo pamoja
na kuimarisha miundombinu na utendaji wa vituo vya kuwapa

huduma.

8.6.4 Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano.

Katika bajeti ya mwaka 2024/25, Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano imetengewa jumla ya shilingi trilioni 5.48 kwa ajili ya
kutekeleza vipaumbele mbalimbali. Mchanganuo wa bajeti kwa

ajili ya baadhi ya vipaumbele ni kama ifuatavyo:

8.6.4.1 Ujenzi
i.  Shilingi trilioni 1.52 kwa ajili ya ujenzi wa barabara na
madaraja;
ii.  Shilingi bilioni 599.0 kwa ajili ya matengenezo ya barabara
kupitia Mfuko wa Barabara;
iii.  Shilingi bilioni 24.8 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa
vivuko;
iv.  Shilingi bilioni 28.2 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa
majengo ya Serikali na Nyumba za Viongozi kupita Wakala

wa Majengo Tanzania;



Vi.
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Shilingi bilioni 4.01 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa karakana za Wakala wa Ufundi na Umeme
(TEMESA);

Shilingi bilioni 48.5 kwa ajili ya ujenzi wa Barabara ya
Mzunguko wa Nje katika Jiji la Dodoma;

Shilingi bilioni 109.7 kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa
miundombinu ya viwanja vya ndege; na

Shilingi bilioni 3.5 kwa ajili ya maandalizi ya awali ya ujenzi
wa Barabara ya Dar es Salaam - Kibaha — Chalinze —
Morogoro — Dodoma Expressway yenye urefu wa kilometa
531.8, mradi unaotekelezwa kwa utaratibu wa ushirikiano

wa Sekta binafsi na Sekta ya Umma.

8.6.4.2 Uchukuzi

Shilingi trilioni 1.51 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR);

Shilingi bilioni 294.8 kwa ajili ya Mfuko wa Reli (RIF);
Shilingi bilioni 82.8 kwa ajili ya shughuli za uendeshaji na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Shirika la Uwakala
wa Meli (TASAC);

Shilingi trilioni 1.8 kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA);

Vi.

Vii.

viii.

Shilingi bilioni 98.7 kwa ajili ya kusimamia ubora wa
huduma za usafiri wa anga kupitia Mamlaka ya Usafiri wa
Anga (TCAA);

Shilingi bilioni 161.2 kwa ajili ya kugharamia uendeshaji na
uwekaji miundombinu ya viwanja vya ndege nchini (TAA);
Shilingi bilioni 324.5 kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa
ndege (ATCL); na

Shilingi bilioni 15.9 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na

mundombinu ya rada na hali ya hewa nchini (TMA).

8.6.4.3 Mawasiliano

8.6.5
Katika mwaka 2024/25,

Shilingi bilioni 80.0 kwa ajili ya mradi wa Ujenzi wa Mkongo
wa Taifa wa Mawasiliano; na
Shilingi bilioni 11.5 kwa ajili ya mradi wa Mfumo wa Anwani

za Makazi nchini.

Sekta ya Viwanda na Biashara

Sekta ya Viwanda na Biashara

imetengewa jumla ya shilingi bilioni 383.15 kwa ajili ya kutekeleza

vipaumbele vya kujenga na kuimarisha misingi thabiti ya uchumi

ikiwemo kuvutia uwekezaji na kujenga uchumi wa viwanda.

Vipaumbele vikuu vya sekta ni: kuendelea na utekelezaji wa miradi

ya kielelezo na kimkakati; kuimarisha uwezo wa uzalishaji



viwandani na utoaji huduma kwa kuimarisha miundombinu na
mazingira wezeshi; kuboresha mazingira ya biashara; kuchochea
maendeleo ya watu kwa kuboresha miradi na programu katika
sekta ya jamii inayohusisha elimu na mafunzo ya ujuzi; kuendelea
na utafutaji wa masoko kwa bidhaa na huduma zinazozalishwa
nchini; na kuchochea ukuaji wa Sekta binafsi nchini. Pamoja na
kuendeleza: miradi ya kimkakati ya Magadi Soda Engaruka na
Makaa ya mawe Mchuchuma na Chuma cha Liganga; kiwanda cha
Kilimanjaro Machine Tools Company (KMTC); na utengenezaji wa
kibiashara wa viwanda vidogo vya kuchakata sukari (sugar mill

mini-processing plant - Capacity 200 TCD).

8.6.6
Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga kiasi cha shilingi bilioni

Sekta Ya Maliasili , Utalii na Mazingira

335.35 kwa ajili ya kuendeleza sekta ya utalii nchini na kuendelea
kutekeleza vipaumbele vya shughuli za kuhifadhi, kutunza na
kusimamia maliasili na mazingira.

8.6.7 Sekta ya Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza
Ujuzi

Katika mwaka 2024/25, sekta hii imetengewa shilingi bilioni 33.99

kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwemo:

Vi.

Vii.

viii.

Shilingi bilioni 10.81 kwa ajili ya Mradi wa Kuunganisha
wahitimu na mafunzo ya uzoefu kazini;

Kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi nchini, kufanya
kaguzi katika maeneo ya kazi na kuridhia mikataba ya
Shirika la Kazi Duniani;

Kufanya kaguzi, kupima afya za wafanyakazi na kutoa
mafunzo kwa waajiri na wafanyakazi na wajasiriamali
wapatao 38,000 kwa lengo la kuendelea kusimamia sheria
ya usalama na afya mahali pa kazi;

Kuhuisha Sera ya Ajira ya Mwaka 2008 pamoja na kuweka
mazingira bora ya kisheria ya kuratibu uzalishaji wa fursa
za ajira na kukuza ujuzi;

Kuimarisha ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za soko la
ajira nchini;

Kutoa mafunzo kwa watanzania kuhusu kushindania fursa
za ajira nje ya nchi na kuwaunganisha na fursa hizo;
Kusimamia masuala ya malezi na makuzi kwa vijana nchini;
na

Kuwawezesha vijana kiuchumi kwa kutoa mikopo ili
waweze kujiajiri na kutengeneza fursa za ajira kwa vijana

Wwenzao.



8.7 Sekta ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi maendeleo na ustawi wa jamii. Baadhi ya maeneo ya vipaumbele

Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.42 kwa ajili ya kutekeleza ni kama vifuatavyo: -

shughuli mbalimbali.

8.7.1 Sekta ya Ardhi
Kwa mwaka 2024/25, sekta hii imetengewa shilingi bilioni 174.19
kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za kipaumbele.
Miongoni mwa vipaumbele hivyo ni:
i.  Shilingi bilioni 55.9 kwa ajili ya uboreshaji wa milki za ardhi;
ii. Shilingi bilioni 6.1 kwa ajili ya uimarishaji wa miundombinu
ya upimaji ha ramani;
ii. Shilingi bilioni 19.4 kwa ajili ya kupanga, kupima na
kumilikisha ardhi;
iv. Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya uimarishaji wa mipaka ya
kimataifa; na
v. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya mipango ya matumizi bora ya
ardhi.

8.7.2 Sekta ya Maendeleo ya Jamii
Katika mwaka 2024/25, Sekta ya Maendeleo ya Jamii imetengewa
jumla ya shilingi bilioni 320.31 kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele

mbalimbali kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma za

Vi.

Vii.

viii.

Shilingi bilioni 266.91 imetengwa kwa ajili ya shughuli
za maendeleo ya jamii katika halmashauri;

Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya kukuza usawa wa kijinsia
na uwezeshaji wanawake kiuchumi;

Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya kutokomeza vitendo vya
ukatili dhidi ya wanawake na watoto;

Shilingi bilioni 10.5 kwa ajili ya kutoa mikopo yenye
masharti nafuu ili kuongeza mitaji na kuboresha
shughuli za kiuchumi za makundi maalum na
wafanyabiashara wadogo;

Shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya huduma za ustawi wa
jamii na watoto ikiwa ni pamoja na utoaji wa huduma
za marekebisho ya tabia kwa watoto waliokinzana na
sheria;

Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya kuwezesha utoaji wa
huduma katika makazi 13 ya wazee;

Shilingi bilioni 2.0 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa
taasisi na vyuo vya maendeleo ya jamii; na

Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya uratibu wa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali.



8.7.3

Sekta ya Maji

Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga shilingi bilioni 641.88

kwa ajili ya sekta ndogo ya maiji ili kutekeleza shughuli mbalimbali

za kipaumbele ikiwemo miradi ya kusambaza maji mijini na vijijini.

Baadhi ya miradi ya kipaumbele ni pamoja na:

8.7.4

Shilingi bilioni 226.0 kwa ajili ya Huduma ya Maji na
Usafi wa Mazingira Vijijini;

Shilingi bilioni 246.65 kwa ajili ya mradi wa kukarabati
miundombinu na kusambaza maji Mijini;

Shilingi bilioni 37.02 kwa ajili ya mradi wa kusimamia na
kuendeleza rasilimali maji;

Shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya usimamizi wa huduma ya
ubora wa maiji; na

Shilingi bilioni 37.8 kwa ajili ya kuboresha huduma ya
maji safi kutoka ziwa Victoria kwenda mkoa wa Simiyu
na kukamilisha usanifu wa kupeleka maji katika Mikoa

ya Singida na Dodoma.

Sekta ya Habari, Michezo na Utamaduni

Katika mwaka 2024/25, Serikali imetenga shilingi bilioni 285.29

kwa ajili ya kukuza na kuendeleza sekta ya habari, michezo na

utamaduni. Maeneo ya vipaumbele ni pamoja na;-

Vi.

Ujenzi na ukarabati wa viwanja ikiwemo kiwanja cha
michuano ya Mpira wa Miguu ya Mataifa ya Afrika
(AFCON) ya mwaka 2027;

Kufungua vituo 100 vya ufundishaji Kiswahili kote
Duniani kwa kushirikiana na Diaspora, lengo ni kukuza,
kueneza na kubidhaisha zaidi Kiswahili;

Kuimarisha utoaji wa mikopo na ruzuku kupitia Mfuko
wa Utamaduni na Sanaa Tanzania;

Kufanya tafiti za kutambua mchango wa sekta za
Utamaduni, Sanaa na Michezo katika uchumi;

Ujenzi wa akademia 10 za kulea vipaji katika shule
maalumu za michezo; na

Kutunga kanuni za uwazi za fedha kwa vyama na

mashirikisho ya michezo.



9. Maboresho ya Mfumo wa Kodi, Ada, Tozo
na Hatua Nyingine za Mapato
Serikali imefanya maboresho mbalimbali katika mifumo ya kodi,

ada kupitia marekebisho ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2024.

Baadhi ya maboresho hayo ni kama ifuatavyo:

a. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT),
SURA 148

i. Serikali imetoa msameha wa VAT kwenye madawa ya
kutibu na kusafisha maji, dira za maji na huduma ya
uondoshaji wa maji taka ili kufanikisha utoaji wa huduma
ya maji safi na salama nchini;

ii. Serikali imetoa msamaha kwenye vifaa na
mitambo ya kuchakata na kuhifadhi mazao ya
nyuki ili kukuza sekta ndogo ya nyuki nchini;

iii. Serikali imetoa msamaha wa VAT kwenye uingizwaji wa
vifaa vya kiteknolojia kwa ajili ya kuwasaidia waamuzi ili
kuhakikisha nchi inapata vifaa muhimu vya michezo kwa
kuzingatia kuwa, Tanzania ni moja ya nchi mwenyeji
zitakazohusika katika maandalizi ya michuano ya fainali ya
kuwania kombe la mataifa ya Afrika (AFCON) mwaka
2027;

iv. Serikali imeondoa msamaha wa VAT kwenye chepe na

Vi.

Vii.

sururu ambavyo vilijumuishwa kwenye msamaha wa vifaa
vya kilimo ili kupunguza misamaha isiyo na tija kwa lengo
la kulinda mapato ya Serikali;

Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye
madini ya dhahabu yatakayouzwa kwa Benki Kuu ya
Tanzania, kwa viwanda vya kusafishia dhahabu nchini na
kufuta msamaha wa VAT kwenye madini ya thamani,
madini ya vito na madini mengine ya thamani yanayouzwa
kwenye vituo vya kusafishia dhahabu vilivyopo nchini.
Lengo la hatua hizi ni kuongeza mchango wa Sekta ya
Madini katika ukuaji wa Pato la Taifa, kuipa Serikali akiba
ya fedha za kigeni na kuwezesha madini ghafi ya dhahabu
yanasafishwa nchini na kuongezewa thamani kabla ya
kusafirishwa kwenda nje ya nchi;

Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye
mbolea inayozalishwa ndani ya nchi kwa kipindi cha
mwaka mmoja ili kuleta unafuu kwa wakulima na walaji
hasa katika kipindi hiki cha mdororo wa uchumi duniani;
Serikali itatoza VAT kwa kiwango cha asilimia 0 kwenye
bidhaa za nguo zinazotengenezwa kwa kutumia pamba
inayolimwa nchini na kwenye mbolea inayozalishwa ndani
ya nchi kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuleta unafuu

kwa wakulima wa pamba na viwanda vinavyotengeneza



viii.

nguo nchini hasa katika kipindi hiki cha mdororo wa
uchumi;

Serikali imesamehe VAT kwenye mafuta ya kula
yanayozalishwa ndani ya nchi kwa kutumia mbegu
zinazozalishwa nchini kwa muda wa mwaka mmoja ili
kuendeleza unafuu wa bei ya mafuta ya kula iliyopanda
kutokana na mdororo wa uchumi pamoja na vita ya Urusi
na Ukraine vilivyosababisha uhaba wa mafuta hayo; na
Serikali itatoza VAT kwenye huduma ya data zinazotolewa
mtandaoni (online data service) sambamba na kuweka
tafsiri ya maneno online data services na kujumuisha
huduma hiyo kwenye wigo wa utozaji wa huduma za
kidijitali ili kuongeza wigo wa kodi na kuendana na

mabadiliko ya kiteknolojia.

Hatua zote hizo katika kodi ya VAT kwa ujumla wake zinatarajiwa

kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 22.39.

b.

Sheria ya Kodi ya Mapato, SURA 332

Serikali imeweka takwa la risiti za kielektroniki kutumika
katika kuthibitisha manunuzi yaliyofanywa kwenye mwaka
husika wa mapato ili kuhimiza utoaji risiti za kielektroniki

na kulinda mapato ya Serikali. Aidha, hatua hii

haitahusisha muuza bidhaa au mtoa huduma ambaye ni
raia wa kigeni na hayupo Tanzania au mtu yeyote ambaye

hayupo katika wigo wa kutoa risiti za kielektroniki.

C. Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147
Serikali imepunguza ushuru wa bidhaa kwenye kila lita ya
maji ya kunywa vyaliyosindikwa kwenye chupa
yanayozalishwa nchini kutoka shilingi 63.80 kwa lita hadi
shilingi 56 kwa lita ili kuchochea ukuaji wa viwanda vidogo
vinavyozalisha maji nchini, kupunguza gharama kwa
walaji na kuchochea matumizi ya maji safi na salama;
Serikali itatatoza ushuru wa bidhaa kwenye uzalishaji wa
vilevi kwa kiwango cha shilingi 7,000 kwa kila lita ya un-
denatured ethyl alcohol yenye kilevi cha asilimia 80 au
zaidi inayotoka nje ya nchi, na shilingi 5,000 kwa kila lita
ya un-denatured ethyl alcohol yenye kilevi cha asilimia 80
au zaidi inayozalishwa ndani ya nchi. Utozaji huo
hautahusisha wn-denatured ethyl alcohol inayotumika
kwa matumizi mengine yasiyohusu uzalishaji wa vilevi
baada ya kupata ridhaa ya Waziri mwenye dhamana ya
masuala husika;

Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha

asilimia 10 kwenye ada ya matangazo ya biashara za



Vi.

Vii.

viii.

michezo ya kubahatisha na bahati nasibu ya Taifa
yanayotangazwa kupitia vituo vya televisheni, redio, na
tasnia ya uchapishaji ili kuongeza wigo wa kodi;
Kuanzisha ada ya shilingi 30,000 ya usajili wa vituo vya
bahati nasibu ili kuongeza ufanisi na udhibiti bora wa
michezo ya kubahatisha;

Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi
300 kwa kilo ya tomato sauce na tomato ketchup pamoja
na chilli sauce na chilli ketchup zile zinazotoka nje ya nchi
ili kuongeza mapato ya Serikali na kupata fedha za fidia
ya athari hasi zinazotokana na matumizi ya sukari na
chumvi iliyopo katika bidhaa hizo;

Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi
500 kwa kilo moja ya rangi za mafuta zinazotoka nje ya
nchi ili kuongeza mapato ya Serikali na kupata fedha za
fidia ya athari hasi zinazotokana na matumizi ya bidhaa
hizo;

Serikali itatoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha shilingi
963.90 kwa lita ya bia isiyochujwa, mfano wa Kibuku na
shilingi 2,959.74 kwa lita ya pombe zenye mchanganyiko
wa matunda zinazoingizwa kutoka nje ya nchi, ili kuleta
usawa katika utozaji kodi; na

Serikali imeelekeza kuwa, asilimia 2 ya mapato ya ushuru

wa bidhaa yanayokusanywa kutoka kwenye bidhaa za
urembo, vinywaji laini na vileo (bia na pombe Kkali)
kupelekwa kwenye Bima ya Afya kwa wote ili kuongeza
fedha zitakazotumika kwa ajili ya kugharamia bima ya
afya kwa watu wasio na uwezo na makundi maalum
hususan wanawake wajawazito na watoto wa umri chini

ya miaka mitano.

Hatua hizi za ushuru wa bidhaa kwa ujumla wake zinatarajiwa

kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi bilioni 196.14.

d. Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma, Mwaka 2018
Serikali imefanya maamuzi ya muda mfupi ya kugharamia malipo
ya nyongeza ya mkupuo kwa asilimia 7 kwenye kikokotoo ili
kufikia asilimia 40 kwa kundi ambalo lilikuwa linalipwa asilimia
50 kabla ya kuunganishwa kwa mifuko ya pensheni. Vile vile,
imeongeza kikokotoo kwa asilimia 2 ili kufikia asilimia 35 kwa
kundi ambalo lilikuwa linalipwa asilimia 25 kabla vya
kuunganishwa kwa mifuko ya pensheni. Nyongeza hizo zitaanza
kulipwa kwa wastaafu waliostaafu kuanzia mwaka 2022/23 na
kuendelea hadi watakaostaafu mwaka 2029/30 na baada ya

hapo mfuko wa PSSSF utachukua jukumu la kuendelea kuwalipa



mafao. Lengo la hatua hii ni kutoathiri mfumo mzima wa

pensheni kwa kuwa na uwiano wa mafao kwa wanachama na

kuupa Mfuko muda wa kuangalia uhimilivu wake.

Hatua hii inatarajiwa kupunguza mapato ya Serikali kwa kiasi cha
shilingi bilioni 155.40.

e.

Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya

va Afrika Mashariki ya mwaka 2004
Serikali itatoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha
asilimia 35 badala ya asilimia 10 kwenye vioo vya kawaida
na vigumu kwa mwaka mmoja ili kulinda wazalishaji wa
vioo wa ndani;
Serikali imeongeza ushuru wa forodha wa asilimia 35 au
dola za Marekani 3.0 kwa kila mita moja ya mraba kwa
mwaka mmoja kwenye marumaru ili kulinda viwanda vya
ndani;
Serikali itatoza ushuru wa forodha kwenye bidhaa za
chuma kama vile mabati, nondo na misumari ili kulinda
viwanda vya ndani na kuongeza ajira;
Serikali itatoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha
asilimia 50 badala ya 35 kwenye chumvi inayotumika

nyumbani kwa mwaka mmoja ili kulinda wazalishaji wa

ndani;
Hatua zote kwenye ushuru wa forodha kwa ujumla wake
zinatarajiwa kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi
bilioni 205.72.

f. Sheria ya Usafirishaji Bidhaa Nje ya Nchi,
SURA 196
Kutoza ushuru kwa kiwango cha asilimia 10 kwenye mafuta ghafi
ya kula ya alizeti, mashudu yanayotokana na mbegu za alizeti
pamoja ha mbegu za alizeti zinazosafirishwa kwenda nje ya nchi.
Lengo la hatua hii ni kuwezesha upatikanaji wa bidhaa za mafuta
kwa bei nafuu nchini pamoja na kulinda wazalishaji wa ndani kwa
kuhakikisha wanapata mbegu za alizeti za kutosha ambazo

zinatumika kama malighafi katika viwanda hivyo.

Hatua hizi kwenye Sheria ya usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi kwa
ujumla wake zinatarajiwa kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi
cha shilingi bilioni 2.04.



MGAWANYO WA MATUMIZI KISEKTA KWA MWAKA

Shilingi Milioni
SEKTA KIASI

6 - Hifadhi ya Jamii 2,653,438.56
6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 50,109.80
6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 2,157,073.96
6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya 448,254 80
7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 1,421,581.00
7.1 - Maji 641,882.33
7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 174,091.59
7.3 - Maendeleo ya Jamii 320,316.13
7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 285,290.96

Jumla ya Sekta

41,806,194.94

Deni la Serilaki (Malipo ya Mtaji)

7,539,492.63

Jumla Kuu

49,345,687.56

2024/25
Shilingi Milicni
SEKTA KIASI

1 - Elimu 6,168,388.76
1.1 - Elimu Msingi 4,395,264.03
1.2 - Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 196,535.15
1.3 - Elimu ya Juu 1,347,027.99
1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 72,373.38
1.5 - Huduma za Utawala 157,188.21
2 - Afya 2,540,886.36
2.1 -Huduma za Tiba 1,062,378.46
2.2 - Huduma za Kinga 310,732.26
2.3 - Hospitali za Rufaa za Mikoa -
2.4 - Zahanati 61,016.70
2.5 - Vituo vya Afya 109,278.62
2.6 - Hospitali za Wilaya 901,820.69
2.7 - Huduma za Utawala 95,659.63
3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali 13,237,705.96
3.1 - Utawala na Bunge 5,068,045 52
3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi 2,346,935.97
3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa 240,751.29
3.4 - Deni la Serikali (Malipo ya Riba) 5,581,973.18
4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 5,493173.75
41 - Ulinzi 3,323461.85
4.2 - Usalama wa Umma 1,703,820.40
4.3 - Mahakama 465,891.50
§ - Maendeleo ya Uchumi 10,291,020.55
5.1 - Kilimo 1,935,941.21
5.2 - Madini 231,908.91
5.3 - Nishati 1,883,743.06
5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 5,483,920.50
5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 335,351.53
5.6 - Viwanda 111,148.03
5.7 - Biashara 272,012.78
5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 33,994.53




